ส.ตะกร้อประกาศรายชื่อ 44 ขุนพล เก็บตัวลุยซีเกมส์ เรียกรายงานตัว 2 พฤษภาคมนี้

0
5944

ความเคลื่อนไหวก่อนการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2019 ครั้งที่ 30 ที่ประเทศฟิลิปปินส์ ช่วงวันที่ 30 พฤศจิกายน-11 ธันวาคมนี้ โดยกีฬาเซปักตะกร้อ จัดชิงชัยทั้งหมด 6 อีเวนต์ แต่ทางเจ้าภาพกำหนดให้ไทยส่งเข้าร่วมได้เพียง 3 อีเวนต์ โดยสมาคมกีฬาตะกร้อจะส่งในประเภทชาย 2 อีเวนต์ (ทีมชุดและทีมเดี่ยว) และประเภทหญิงอีก 1 อีเวนต์ (ทีมเดี่ยว)

ล่าสุด สมาคมกีฬาตะกร้อแห่งประเทศไทยได้ประกาศรายชื่อนักกีฬาเข้าเก็บตัวฝึกซ้อม โดยเป็นการประกาศรายชื่อรอบที่ 3 โดยมีการเพิ่มนักกีฬาที่เข้าเก็บตัวจาก 20 คน เป็น 22 คน โดยกำหนดจะเรียกนักกีฬาเข้ารายงาน ตัวอย่างเป็นทางการในวันที่ 2 พฤษภาคมนี้ ที่ มูลนิธิศูนย์ฝึกกีฬาตะกร้อแห่งชาติ คลอง 2 จ.ปทุมธานี

โดยรายชื่อทีมชายมีเพิ่มมาสองคนจากเดิม คือ รัถเดช น้อยเจริญ และ สมรัตช์ วิสุทธิ์ สองผู้เล่นในตำแหน่งตัวเสิร์ฟที่ถูกเรียกตัวเข้ามาเพิ่ม ส่วนที่หลุดโผไปจากรอบที่แล้ว คือ กิตติภูมิ สารีบุตร และถูกแทนที่โดย แสนไกร ดาวเรือง

รายชื่อทีมชายมีดังนี้
* คือผู้เล่นหน้าใหม่ที่เข้าเก็บตัวเป็นครั้งแรก
ตัวทำ
1. ร.ต.พรชัย เค้าแก้ว
2. จ.ส.อ.อนุวัฒน์ ชัยชนะ
3. จ.อ.จิระศักดิ์ ผักบัวเงิน
4. จ.ต.ทวีศักดิ์ ทองสาย
5.จ.ส.ต.อลงกรณ์ ราวกลาง *
6. ส.ท.วันชนะ รัตนธรินทร์ *
7. ส.ท.แสนไกร ดาวเรือง *

ตัวเสิร์ฟ
8. ร.ต.ศิริวัฒน์ สาขา
9. ส.ท.จันทฤทธิ์ คู่แก้ว
10. ส.ต.ท.กฤษณะพงศ์ นนทโคตร
11. จ.ท.สิทธิพงศ์ คำจันทร์
12. ส.อ.ธนวัฒน์ ชุ่มเสนา
13. ส.อ.พรเทพ ถิ่นบางบน
14. จ.ส.ต.รัถเดช น้อยเจริญ
15. ส.ท.สมรัตช์ วิสุทธิ์ *

ตัวชง
16. ส.อ.ภัทรพงศ์ ยุพดี
17. นายอัษดิน วงศ์โยธา
18. อส.ทพ.ราชัน วิพันธุ์
19. จ.ท.วิชาญ เต็มโคตร
20. จ.ต.เสกสรรค์ ทับทอง
21. นายกรกฎ กมลภพ
22. จ.ส.อ.ยศวัจน์ อุทัยเจริญศรี*

ขณะที่รายชื่อทีมหญิง จากเดิมที่เรียกเก็บตัว 18 คน ได้เรียกเพิ่มอีก 4 คน

* คือผู้เล่นหน้าใหม่ที่เข้าเก็บตัวเป็นครั้งแรก
ตัวเสิร์ฟ
1.วิภาดา จิตพรวน
2.อติการต์ คงแก้ว
3.นิภาภรณ์ สลุบพล
4.ฐิติมา มหากุศล
5.สุพัตตรา เบี้ยทอง
6.ณัฐนิชา นุสเส *
7.ชลมาศ ทลคร * 

ตัวฟาด
8.ศศิวิมล จันทสิทธิ์
9.สมฤดี ปรือปรัก
10.เฟื้องฟ้า ประพัศรางค์
11.พยอม ศรีหงษา
12.นิสา ธนะอรรถวุฒ
13.มัลลิกา บุญทด
14.เพ็ญพิชชา โพธิบัติ
15.สุวิชชา สารบุตร *
16.ดาริกา คำนักดิษฐ์ *
17.อรทัย สุขประมา*

ตัวชง
18.มัสยา ดวงศรี
19.ศิรินันท์ เขียวปัก
20.แก้วใจ พุ่มสว่างแก้ว
21.ศิริผล ชัยสิทธิ์
22.ธิดารัตน์ โสดา

ซึ่งจากรายชื่อทั้งหมด ทีมตะกร้อไทยยังมีคิวในการเข้าร่วมการแข่งขันสองรายการ ก่อนที่การแข่งขันซีเกมส์ 2019 จะเริ่มต้นขึ้นในปลายปีนี้ โดยมี การแข่งขันตะกร้อชิงแชมป์เอเชีย รายการ “ไชน่า โอเพ่น” ครั้งที่ 2 วันที่ 10-14 มิ.ย.62 ต่อด้วยตะกร้อตะกร้อชิงแชมป์โลก “คิงส์คัพ” ครั้งที่ 34 วันที่ 25 ส.ค. -1 ก.ย.62